Chỉ được sáp nhập công ty cùng loại với nhau?

Câu hỏi: Chào Luật sư! Luật sư cho tôi hỏi: “Chỉ được tiến hành sáp nhập công ty cùng loại với nhau có đúng không ạ?”

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng Achaulaw!

Sau đây, Achaulaw xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

“Điều 195. Sáp nhập doanh nghiệp

1.     Một hoặc một số công ty (sau đây gọi là công ty bị sáp nhập) có thể sáp nhập vào một công ty khác (sau đây gọi là công ty nhận sáp nhập) bằng cách chuyển toàn bộ tài sản, quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp sang công ty nhận sáp nhập, đồng thời chấm dứt sự tồn tại của công ty bị sáp nhập.”

Như vậy, Luật Doanh nghiệp 2014 không hề có quy định “chỉ được sáp nhập công ty cùng loại

 với nhau”. Do đó các công ty TNHH và công ty Cổ phần mà muốn sáp nhập với nhau thì vẫn tiến hành sáp nhập bình thường.

Sáp nhập doanh nghiệp khác loại
Sáp nhập doanh nghiệp khác loại

 

Có thể bạn đã đọc được quy định này tại Luật Doanh nghiệp 2005.

“Điều 53. Sáp nhập doanh nghiệp

1.     Một hoặc một số công ty cùng loại (sau đây gọi là công ty bị sáp nhập) có thể sáp nhập vào một công ty khác (sau đây gọi là công ty nhận sáp nhập) bằng cách chuyển toàn bộ tài sản, quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp sang cho công ty nhận sáp nhập, đồng thời chấm dứt sự tồn tại của công ty bị sáp nhập”

Nhưng đến Luật Doanh nghiệp 2014 thì Nhà làm luật đã bỏ đi quy định “cùng loại” giữa các doanh nghiệp sáp nhập, giúp mở rộng phạm vi đối tượng các doanh nghiệp có thể tiến hành sáp nhập. Đây là điểm đổi mới hết sức quan trọng, điều này sẽ góp phần thúc đẩy thị trường mua bán doanh nghiệp (M&A) trong thời gian tới.

Có bất kì thắc mắc hay khó khăn gì liên quan đến thủ tục sáp nhập doanh nghiệp bạn hãy liên hệ ngay với chúng tôi, với đội ngũ chuyên môn nhiệt tình, am hiểu chuyên sâu kiến thức pháp luật, giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực luật doanh nghiệp, chúng tôi tin rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn tháo gỡ những khó khăn đó. 

Tư vấn sáp nhập doanh nghiệp - Á Châu
Tư vấn sáp nhập doanh nghiệp – Á Châu

Trên đây là toàn bộ tư vấn của Achaulaw cho câu hỏi của bạn.

Trân trọng!

Bài viết liên quan

Thành lập doanh nghiệp trên cơ sở chia, tách, sáp nhập, hợp nhất

Thành lập doanh nghiệp uy tín tuyệt đối

Dịch vụ tư vấn pháp luật ĐẲNG CẤP & MIỄN PHÍ

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ theo những thông tin dưới đây:

CÔNG TY TNHH LUẬT Á CHÂU

Địa chỉ trụ sở: Số 23B4, ngõ 2, đường Quang Trung, Q.Hà Đông, TP.Hà Nội

Địa chỉ: Phòng 814, Chung cư Cán bộ viện 103, Tân Triều, Thanh Trì, TP.Hà Nội

Hotline: 19006250 hoặc 04373003535

Email: achaulaw@gmail.com

Website: luatachau.info

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *