Góp vốn quyền sử dụng đất có phải nộp phí, lệ phí?

Câu hỏi: Chào Luật sư, Công ty tôi góp vốn quyền sử dụng đất để thành lập công ty cổ phần mới, quyền sử dụng đất có thời hạn 50 năm. Kính nhờ luật sư tư vấn thủ tục về việc góp vốn này. Bên nhận vốn góp và bên giao có chịu các khoảng thuế phí nào không? Cám ơn LS!

Trả lời:

Giá trị quyền sử dụng đất là một loại tài sản góp vốn theo quy định tại Điều 35 Luật Doanh nghiệp 2014.

Giá trị quyền sử dụng đất để được góp vốn phải thỏa mãn các điều kiện theo quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013:

“a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án

d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

Góp vốn bằng QSDĐ - Luật Đất đai 2013
Góp vốn bằng QSDĐ – Luật Đất đai 2013

Hồ sơ đăng ký góp vốn gồm có:

– Hợp đồng góp vốn bằng quyền sử dụng đất có công chứng

– Giấy tờ về quyền sử dụng đất (quy định tại Điều 100 Luật đất đai 2013)

– Quyền sử dụng đất phải phù hợp với quy hoạch của tỉnh, thành phố; có kế hoạch sử dụng đất hợp lý và người có quyền đã thực hiện đầy đủ nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

Sau khi góp vốn quyền sử dụng đất vào công ty thì cần phải làm thủ tục sang tên trước bạ tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Về lệ phí trước bạ:

Theo khoản 1 Điều 36 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định:

“a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;”

Lệ phí - Luật Á Châu
Lệ phí – Luật Á Châu

Mặt khác, Tại điểm a khoản 17 Điều 3 Thông tư 124/2011/TT-BTC cũng có quy định như sau:

“Tài sản của tổ chức, cá nhân đã nộp lệ phí trước bạ (trừ trường hợp không phải nộp hoặc được miễn nộp theo chính sách hoặc theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền) sau đó chuyển cho tổ chức, cá nhân khác đăng ký quyền sở hữu, sử dụng thì không phải nộp lệ phí trước bạ trong những trường hợp sau đây:

  a) Tổ chức, cá nhân, xã viên hợp tác xã góp vốn bằng tài sản vào doanh nghiệp, tổ chức tín dụng, hợp tác xã; Doanh nghiệp, tổ chức tín dụng, hợp tác xã giải thể hoặc phân chia hoặc rút vốn trả lại cho tổ chức, cá nhân bằng chính tài sản do tổ chức, cá nhân đã góp vốn trước đây…”

Như vậy, khi công ty bạn thực hiện góp vốn vào doanh nghiệp sẽ không phải chịu lệ phí trước bạ, nếu là cá nhân thì cũng sẽ không phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Achaulaw cho câu hỏi của bạn.

Trân trọng!

Mọi chi tiết thắc mắc xin liên hệ:

CÔNG TY TNHH LUẬT Á CHÂU

Địa chỉ trụ sở: Số 23B4, ngõ 2, đường Quang Trung, Q.Hà Đông, TP.Hà Nội

Địa chỉ: Phòng 814, Chung cư Cán bộ viện 103, Tân Triều, Thanh Trì, TP.Hà Nội

Hotline: 19006250 hoặc 04373003535

Email: achaulaw@gmail.com

Website: luatachau.info

Bài viết liên quan:

Tư vấn thành lập doanh nghiệp – Luật Á Châu

Thành lập doanh nghiệp uy tín tuyết đối

Thủ tục thành lập công ty TNHH đơn giản, hiệu quả

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *